Tập đoàn GS (Hàn Quốc) khởi công xây dựng tuyến đường Tân Sơn Nhất - Bình Lợi - Vành đai ngoài |
Chiều 9-6-2008, tại số 2 Kha Vạn Cân, quận Thủ Đức, TPHCM, Công ty GS E&C thuộc Tập đoàn GS (Hàn Quốc) đã làm lễ động thổ xây dựng tuyến đường Tân Sơn Nhất - Bình Lợi - đường vành đai ngoài.
|
Tuyến đường có chiều dài 13,7 km, có chiều rộng từ 30-65m (6-12 làn xe) đi qua 4 quận Tân Bình, Gò Vấp, Bình Thạnh và Thủ Đức, theo hướng từ sân bay quốc tế Tân Sơn Nhất qua cầu Bình Lợi và nối với Vành đai ngoài tại ngã tư Xuân Hiệp (Thủ Đức). Đây là tuyến đường đầu tiên của TPHCM được xây dựng theo hình thức BT (Xây dựng- Chuyển giao) với tổng vốn đầu tư 340 triệu USD. Khi tuyến đường hoàn thành vào năm 2012 sẽ cải thiện tình hình giao thông trong trung tâm TPHCM bằng việc phân tán luồng giao thông từ Bắc xuống Cũng tại buổi lễ, Công ty GS E&C đã tài trợ 2 tỷ đồng để xây dựng 4 trường học tại 4 quận nơi tuyến đường chạy qua. (HV., Sở Ngoại vụ TPHCM, ngày 10-6-2008) |
Copyright by © 2005 Vietnam Ministry of Foreign Affairs - Office in HCM City Email: Banbientap@mofahcm.gov.vn |